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Serikali imeandaa mapendekezo ya 
kutungwa kwa  sheria mpya ya usimamizi wa 
maafa ili kuweka mfumo  wa udhibiti na 
uratibu wa maafa  kwa ajili ya hatua za 
kuzuia na kupunguza madhara ya majanga, 
kujiandaa kukabili na kurejesha hali pindi 
maafa yanapotokea.
Akizungumza katika kikao cha Kamati ya Akizungumza katika kikao cha Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Katiba na Sheria 
iliyokutana katika Ukumbi wa Bunge Jijini 
Dodoma kujadili Muswada wa Sheria ya 
Usimamizi wa Maafa, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu Mhe. 
George Simbachawene alisema  kutungwa 
kwa sheria hiyo  ni kuifuta sheria iliyopo sasa 
ya mwaka mwaka 2015 sura  ya 242. 

SERIKALI KUJA NA  MAPENDEKEZO  YA SHERIA 
MPYA YA USIMAMIZI WA MAAFA.

Mhe. Simbachawene alieleza kwamba 
awali masuala ya maafa hayakuwa na 
mfumo wa kisheria wa uratibu hali 
ambayo imekuwa ikisababisha 
mgongano wa majukumu hivyo kutungwa 
kwa sheria hiyo kutaainisha madaraka, 
wajibu, maamuzi, utunzaji wa rasilimali 
na muono unaozingatia taarifa za hali ya 
hewa.
“Awali masuala ya maafa yalikuwa na 
daraja fulani la watu, masuala ya kisheria 
“Awali masuala ya maafa yalikuwa na 
daraja fulani la watu, masuala ya kisheria 
yalikuwa kama yako juu hata ikitokea 
maafa ngazi ya Wilaya au Kijiji 
wanasema tumuone Mkuu wa Wilaya 
sasa tunataka sheria iseme yanapotokea 



Pia aliongeza kwamba sababu nyingine ya 
kutunga sheria mpya ya Usimamizi wa Maafa ni 
kuimarisha mfumo wa kiutendaji wakati wa 
maafa na upatikanaji wa taarifa na takwimu za 
matukio ya maafa na kuweka mfumo mpya wa 
kitaasisi unaozingatia mfumo wa kiutawala 
utakaowezesha ushiriki wa wadau wote 
muhimu  kabla, wakati na baada ya maafa 
kutokea nchini..
“Eneo lingine ni kuhakikisha  kamati  hizi “Eneo lingine ni kuhakikisha  kamati  hizi 
zinakuwa za kitendaji na siyo bodi ambapo 
itasaidia katika kutafuta ufumbuzi yanapotokea 
maafa pamoja na kuwezesha kurejesha hali ya 
awali baada ya madhara ya majanga 
kujitokeza,” aliongeza.
Aidha alieleza kwamba utungwaji wa sheria  Aidha alieleza kwamba utungwaji wa sheria  
utasaidia kutumia taarifa za hali ya hewa na 
majanga ambapo kamati zitatakiwa kukutana 
pamoja na utunzaji wa rasilimali ambazo 
hutumika kukabili na kurejesha hali pamoja na 
kuzingatia usalama wa wananchi na mali zao.

Kwa upande wake Makamu  Mwenyekiti wa Kwa upande wake Makamu  Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Katiba na 
Sheria Mhe. Najma Giga aliipongeza Ofisi ya 
Waziri Mkuu kwa kuendelea  kushirikiana na 
Kamati  kuhakikisha  sheria mpya inatungwa 
kama hatua ya kuzuia na kukabili maafa 
ambayo husabababisha athari kubwa.
Naye Mmoja wa wajumbe wa kamati hiyo Mhe. Naye Mmoja wa wajumbe wa kamati hiyo Mhe. 
Zainabu Katimba alishauri uundwaji wa Kamati 
Elekezi ya Kitaifa uzingatie sekta badala ya 
Wizara ambayo huwa na usimamizi wa jumla 
wa  utekelezaji wa maafa.



JEDWALI LA UCHAMBUZI WA SHERIA NDOGO 
LAKABIDHIWA KWA WAZIRI SIMBACHAWENE
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera 
Bunge na Uratibu Mhe.George 
Simbachawene amepokea Jedwali la 
Uchambuzi wa Sheria Ndogo 
zilizowasilishwa katika Mkutano wa Bunge 
wa Saba kutoka kwa Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo Mhe. Ramadhani Suleiman.
Akizungumza wakati wa kupokea Jedwali la Akizungumza wakati wa kupokea Jedwali la 
Uchambuzi wa Sheria Ndogo Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Mhe. George 
Simbachawene tarehe 02/09/2022 
amesema Serikali inaongozwa na sheria 
zinazotungwa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

“Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Sheria 
Ndogo inaweza kutatua changamoto zote 
zinazogusa watu katika maswala ya 
sheria; kanuni, taratibu, mila na desturi 
zinazoongoza Serikali, alisema Waziri 
Simbachawene.”
Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Sheria Ndogo Mhe. Ramadhani 
Suleiman amemshukuru Waziri wa Nchi  
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge na 
Uratibu kwa kupokea Jedwali la 
Uchambuzi wa Sheria Ndogo 
zilizowasilishwa katika Mkutano wa Saba 
pamoja  na majibu aliyoyatoa kwa Kamati 
ya Bunge.



TANZANIA YAJIPANGA KUKABILIANA NA  MAAFA 
IKIWA NI NCHI WANACHAMA SADC.
Serikali imesema itachukua hatua 
madhubuti za  kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi  kwa kupunguza shughuli zote 
zinazosababisha madhara ambayo 
yanaweza kusababisha majanga.
Hayo yamesemwa na Waziri wa Nchi Ofisi Hayo yamesemwa na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu 
Mhe. George Simbachawene Ofisini kwake 
Bungeni, Jijini Dodoma alipokuwa akitoa 
taarifa kuhusu Mkutano wa Mawaziri wa 
Nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) uliofanyika  
Msumbiji uliojadili kuhusu namna ya 
kuchukua tahadhari ya mapema katika 
hatua za kudhibiti Majanga.

Mhe. Simbachawene alisema miongoni 
mwa mambo waliyokubaliana ni pamoja 
na kuweka mifumo thabiti ya utayari 
kuhakikisha wananchi wanachama 
wanapata taarifa mapema pindi majanga 
yanapotokea na kudhibiti ukubwa wa 
madhara yake, na kuhakikisha makundi 
yaliyo katika hatari ya kuathirika na 
majanga wakiwemo Wanawake, Watoto 
na Watu Wenye Ulemavu wanafikiwa ili 
kuchukua hatua za tahadhari.



“Eneo lingine ni kuongeza uwekezaji  ili 
kuimairisha taasisi zinazohusika na  mifumo ya 
tahadhari za mapema na huduma za usimamizi wa 
maafa, kuimarisha mfumo wa kisheria wa 
kuziwezesha  mamlaka zenye dhamana ya 
tahadhari kama hapa kwetu ni Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania(TMA), wanaokusanya taarifa na 
kuzipeleka na kushirikiana na vitengo 
vinavyohusika na majanga,”Alisema. Mhe. 
Simbachawene.
Aidha  amewahimiza wananchi kufuatilia taarifa za Aidha  amewahimiza wananchi kufuatilia taarifa za 
hali ya hewa zinazotelewa na wataalam  na 
kuzitumia katika shughuli za kila siku pamoja na 
watu wanaoishi katika Ukanda wa Kusini mwa 
Afrika kwa kuwa na mfumo wa kubadilishana 
taarifa na kusaidiana  kitaasisi  hatua itakayosadia 
kuepuka majanga kabla hayajatokea.
IIkumbukwe  Mkutano huo wa siku mbili  
ulifanyika Mjini Maputo Nchini Msumbiji  
ulifunguliwa na Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi 
kwa lengo la kupokea maoni ya maandalizi ya 
maafa na namna ya kushughulikia na 
kutekeleza maelekezo ya Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa  Antonio Guteress 
aliyezitaka nchi kuhakikisha raia wake  
wanapokea taarifa zinazoweza kusababisha 
majanga ikiwa ni mkakati wa kimataifa wa 
kupunguza madhara ya maafa ifikapo mwaka 
2030.



GLOBAL FUND YAUNGA MKONO SERIKALI  
KUKABILIANA NA MAGONJWA NCHINI.
Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, 
Bunge na Uratibu Dkt. John Jingu 
amekutana na kufanya mazungumzo na 
Meneja Mkaguzi kutoka Mfuko wa 
Kimataifa wa Kupiga Vita UKIMWI, TB na 
Malaria (GLOBAL FUND) Bwa. Andrew 
Hammond ofisini kwake Jijini Dodoma.
Dkt. Jingu amesema mazungumzo hayo Dkt. Jingu amesema mazungumzo hayo 
yalilenga kujadili masuala mbalimbali 
kuhusu sekta ya afya nchini ili kuhakikisha 
wananchi wanapata huduma bora ya afya 
katika maeneo yao.

Ameongeza kuwa serikali ya Tanzania 
itaendelea kushirikana na mfuko huo kwani 
umekuwa na mchango mkubwa katika 
kuwezesha vifaa tiba kama ilivyo azima ya 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Mheshimiwa Rais Samia  Suluhu  Hassan  
ya kujenga miundo mbinu ya  na kuboresha 
masuala ya tiba kwa wananchi.masuala ya tiba kwa wananchi.



Naye Meneja Mkaguzi kutoka Mfuko wa 
Kimataifa wa kusaidia mapambano  dhidi 
ya  UKIMWI, TB na Malaria (GLOBAL 
FUND) Bwa. Andrew Hammond 
ameishukuru Tanzania kwa kushirikiana na 
Mfuko huo katika kupiga vita maradhi ya 
Kifua Kikuu, Malaria na Ukimwi.
Ameahidi kuwa Mfuko wa Dunia Ameahidi kuwa Mfuko wa Dunia 
utaendelea kuunga mkono juhudi za 
Serikali za kukabiliana na magonjwa hayo 
hapa nchini kwa kuelekeza rasilimali fedha 
kwa ajili ya kununua dawa pamoja na 
kuboresha mifumo ya utoaji huduma ya 
afya.



DKT. JINGU AONGOZA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI 
YA TAIFA YA SENSA YA WATU NA MAKAZI 
Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia masuala ya Sera, Bunge 
na Uratibu Dkt. John Jingu ameongoza 
kikao cha 8 cha Kamati ya Ushauri ya Taifa 
ya Sensa ya Watu na Makazi kilicholenga 
kupokea taarifa ya zoezi la Sensa ya Watu 
na Makazi ya Mwaka 2022 iliyofanyika  
tarehe 23 Agosti, 2022 pamoja na kujadili 
Rasimu ya Mwongozo wa Matumizi ya 
Takwimu ya Sensa ya Watu na Makazi 
nchini.
Kikao hicho kilifanyika tarehe 27 
Septemba, 2022 katika Ukumbi wa Julius 
Kikao hicho kilifanyika tarehe 27 
Septemba, 2022 katika Ukumbi wa Julius 
Nyerere Interational Covention Centre Jijini 
Dar es Salaam (JNICC).

Jukumu kubwa la Kamati hiyo ni 
kuishauri Kamati Kuu ya Taifa ya Sensa 
inayoongozwa na Mhe. Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar namna bora ya 
utekelezaji wa masuala ya sensa.



                               KATIBU  MKUU
                        Ofisi ya Waziri Mkuu
                   2 Mtaa wa Relini, S. L.P 980
                           40480 Dodoma,
Barua pepe;ps@pmo.go.tz, Simu;+255262322480
Fax:+255262324534, Tovuti: www.pmo.go.tz

Jarida hili la Mtandao limeandaliwa
 na kutolewa na 

      Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge na Uratibu

Ofisi ya Waziri Mkuu (SBU)
Ofisi ya Waziri Mkuu (SBU)


